การที่เราเป็นเราอย่างทุกวันนี้ เกิดจากปัจจัยหลาย ๆ อย่าง แต่การเลี้ยงดูในวัยเด็กมีผลอย่างมากเลย เราแนะนำเลยว่า เป็นหนังสือที่คนที่เป็นพ่อแม่ต้องอ่าน ส่วนตัวเรามันเลยวัยเด็กมาแล้ว ไม่สามารถย้อนเวลาไปได้แล้ว ถึงจะปรับทัศนคติ หรือพยายามเปลี่ยนความคิด มันก็ทำได้ยากกว่า ไม่สามารถชดเชยให้เหมือนเท่ากับตอนที่ได้รับในวัยเด็กได้
หนังสือนี้พิมพ์ครั้งแรกปี 1978 อะ ก่อนเราเกิดอีก เป็นหมอชาวอเมกันเขียนแชร์ประสบการณ์ แล้วหน้าปกหนังสือ(เวอร์ชั่นแปลไทย) ก็เขียนบอกไว้ว่า "เป็นหนังสือที่ติดอันดับขายดีในรอบ 30 ปี แปลเป็นภาษาต่าง ๆ มากกว่า 20 ภาษา พิมพ์จำหน่ายทั่วโลกไปแล้วกว่า 7 ล้านเล่ม" เราก็เลยซื้อเลย อยากรู้ว่ามันดียังไง
อ่าน ๆ ไปนึกถึงตัวเองตอนนี้(ตอนนี้อ่านได้ครึ่งเล่มละ) ชีวิตเรา มันช่างไร้จุดหมาย เรามองตัวเองไม่มีค่า เราไม่อยากเรียนป.โทแล้ว
อยากไปพบจิตแพทย์ วันนี้ตอนเย็นกะว่าจะไปหาหมอซะหน่อย การมีจิตแพทย์เดินทางไปกับชีวิตเรา เราเชื่อว่า มันน่าจะทำให้จิตใจของเราเจริญงอกงามง่ายขึ้น (จิตแพทย์ = tools)
การมีตัวช่วยหรือมีทางลัดที่ได้สาระสำคัญเหมือนทางตรง ก็ย่อมดีใช่มั้ย
เหมือนถ้าเรามีช็อตโน้ตที่สรุปสาระสำคัญที่ควรรู้เรื่องการตลาด แล้วเราอ่านมัน แล้วไปสอบก็ตอบได้เหมอืนกัน ก็ย่อมดีกว่าไปอ่าน text book เล่มใหญ่ ๆ ซึ่งเราอาจจะไม่มีเวลาอ่านมันจนจบก็ได้ ทั้งชีวิตไม่รู้จะอ่านจบหรือเปล่า
บางคนตั้งแต่เกิด จนตายไปแล้ว ยังไม่รู้เลยว่าชีวิตคืออะไร
หน้าปกหนังสือเขียนว่า "กว่าเราจะรู้ว่าชีวิตคืออะไร เราก็ใช้มันไปแล้วครึ่งหนึ่งของชีวิต" <-- เป็นสุภาษิตฝรั่งเศส
เราอยากมีชีวิตที่เจริญงอกงามทางจิตใจ อยากมีชีวิตที่เต็มไปด้วยความรัก ความเปิดเผย ความมั่นคง
No comments:
Post a Comment
คอมเมนท์ดิ ดิ ดิ ดิ!